Hoạt động 1 trang 86 tài Tài liệu dạy - học Hóa học 8 tập 1Giải bài tập Hoạt động 1 trang 86 tài Tài liệu dạy - học Hóa học 8 tập 1 Quảng cáo
Đề bài Dựa vào khái niệm khối lượng mol, em hãy tính khối lượng của: - 0,1 mol nước. - 0,15 mol khí hiđro. Lời giải chi tiết - Khối lượng mol của nước (H2O) là: 1.2+16=18(g/mol)1.2+16=18(g/mol) 1 mol H2O có khối lượng là 18 g/mol 0,1 mol H2O có khối lượng là: mH2O=0,1.18=1,8(g)mH2O=0,1.18=1,8(g) - Khối lượng mol của hiđro (H2) là: 1.2=2(g/mol)1.2=2(g/mol) 1 mol H2 có khối lượng là 2 g/mol 0, 15 mol H2 có khối lượng là: mH2=0,15.2=0,3(g)mH2=0,15.2=0,3(g) Loigiaihay.com
Quảng cáo
|