Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
X, Y là hai halogen thuộc hai chu kì liên tiếp trong bảng tuần hoàn. Hỗn hợp A chứa 2 muối của X, Y với natri. Để kết tủa hoàn toàn 2,2 gam hỗn hợp A cần dùng 150 ml dung dịch AgNO3 0,2M. Hai nguyên tố X, Y là
F và I
Phương pháp giải:
Đặt công thức chung của hai muối là:Na¯X
Na¯X+AgNO3⟶Ag¯X+NaNO30,2←0,2(mol)TheoPTHH:nNa¯X=nAgNO3=0,2(mol)⇒MNa¯X=mNa¯XnNa¯X=?⇒¯X=?
Lời giải chi tiết:
nAgNO3 = 0,15×0,2 = 0,03 (mol)
Đặt công thức chung của hai muối là: Na¯X
Na¯X+AgNO3⟶Ag¯X+NaNO30,2←0,2(mol)TheoPTHH:nNa¯X=nAgNO3=0,2(mol)⇒MNa¯X=mNa¯XnNa¯X=2,20,03≈73,33(g/mol)⇒23+M¯X=73,33⇒M¯X=50,33(g/mol)
Vì X, Y là 2 halogen thuộc 2 chu kì liên tiếp nhau trong dãy BTH → 2 nguyên tố là Cl và Br
Đáp án A