Câu hỏi:
Oxit cao nhất của nguyên tố R có dạng R2O7. Hợp chất khí của nó với hidro chứa 2,74% hidro về khối lượng. Nếu cho 0,25 mol đơn chất R tác dụng với hidro (vừa đủ) thu được hợp chất khí. Hòa tan khí này vào nước thu được 200 g dung dịch axit. Nồng độ phần trăm của dung dịch axit này là
9,125%
Phương pháp giải:
Công thức hợp chất của R với hidro là RH
Theo bài ta có:
%H=11+R.100%=2,74%⇒R=?
Từ đó tính được nồng độ phần trăm dd HR là: C%HR=mHRmddHR.100%=?
Lời giải chi tiết:
Oxit R có dạng R2O7 → hóa trị cao nhất của R với oxi là 7
→ hóa trị của R với hidro là 8 - 7 = 1
→ Công thức hợp chất của R với hidro là RH
Theo bài ta có:
%H=11+R.100%=2,74%⇒R=35,5(g/mol)
→ R là Clo
Cl2 + H2 → 2HCl
0,25 → 0,5 (mol)
Theo PTHH: nHCl = 2nCl2 = 2×0,25 = 0,5 (mol) → mHCl = nHCl ×MHCl = 0,5×36,5 = 18,25 (g)
Nồng độ phần trăm dd HCl là: C%HCl=mHClmddHCl.100%=18,25200.100%=9,125%
Đáp án D