Câu hỏi:
Nguyên tố R là phi kim thuộc phân nhóm chính trong bảng tuần hoàn. Tỉ lệ giữa phần trăm nguyên tố R trong oxit cao nhất và phần trăm R trong hợp chất khí với hiđro bằng 0,5955. Cho 4,05 gam một kim loại M chưa rõ hóa trị tác dụng hết với đơn chất R thì thu được 40,05 gam muối. Xác định công thức của muối M.
ZnBr2
Phương pháp giải:
Đặt công thức oxi cao nhất của R với oxi là R2Ox (với x - số thứ tự nhóm của R trong BTH)
→ Hóa trị của R với hidro là: 8 - x
→ Công thức của X với hợp chất hidro là RH8-x
Theo bài ta suy ra
⇒2MR2MR+16x.100%MRMR+(8−x).100%=0,5955⇒phuongtrinhmoiquanhegiuaMRvax.
Chạy giá trị x từ 1đến 7 sẽ tìm được MR thỏa mãn.
Lời giải chi tiết:
Đặt công thức oxi cao nhất của R với oxi là R2Ox (với x - số thứ tự nhóm của R trong BTH)
→ Hóa trị của R với hidro là: 8 - x
→ Công thức của X với hợp chất hidro là RH8-x
Phần trăm của R trong R2Ox là: %R=2MR2MR+16x.100%
Phần trăm của R trong RH8-x là: %R=MRMR+(8−x).100%
Theo bài ta suy ra
⇒2MR2MR+16x.100%MRMR+(8−x).100%=0,5955⇒2[MR+(8−x)]2MR+16x=0,5955⇒2MR+16−2x=1,191.MR+9,528x⇒0,809MR=11,528x−16
Vậy với x = 7 thì MR = 80 thỏa mãn → R là Brom
Đặt hóa trị của kim loại M là n
PTHH: 2M + nBr2 t0⟶2MBrn
Theo PT có: nM = nMBrn
⇒4,05M=40,05M+80n⇒4,05M+324n=40,05M⇒36M=324n⇒M=9n
Hóa trị của kim loại thường là 1,2, 3. Chạy n = 3 thì M = 27 thỏa mãn → M là Nhôm (Al)
Vậy công thức muối là AlBr3.
Đáp án B