Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Khi cho m gam kim loại canxi tác dụng hoàn toàn với 17,92 lít khí X2 (đktc) thì thu được 88,8 gam muối halogennua.Giá trị của m và công thức của X2 là:
Phương pháp giải:
PTHH: Ca + X2 t0→ CaX2
Tính mol CaX2 theo mol X2. Có khối lượng và số mol suy ra được phân tử khối, từ đó tìm được X
Lời giải chi tiết:
nX2(đktc) = 17,92 : 22,4 = 0,8 (mol)
PTHH: Ca + X2 t0→ CaX2
0,8 ← 0,8 → 0,8 (mol)
Theo PTHH: nCa = nX2 = 0,8 (mol) → mCa = 0,8×40 = 32 (g)
Theo PTHH: nCaX2 = nX2 = 0,8 (mol)
⇒MCaX2=mCaX2nCaX2=88,80,8=111(g/mol)⇒40+2MX=111⇒MX=35,5(g/mol)
→ X là Clo.
Vậy công thức muối là CaCl2.
Đáp án B