Câu hỏi:

Hòa tan 4,25 gam 1 muối halogen của kim loại kiềm vào dung dịch AgNO3 dư thu được 14,35g kết tủa. Công thức của muối là

  • A NaCl. 
  • B LiCl. 
  • C LiBr.
  • D

    NaBr


Phương pháp giải:

Đặt công thức muối halogen là AX (với A là kim loại kiềm, X là nguyên tố halogen)

    PTHH:   AX + AgNO3 → ANO3 + AgX↓

Theo PT có:

 nAX=nAgX4,25A+X=14,35108+X

→ Mối quan hệ giữa A và X, từ đó chạy giá trị của X ta tìm được A thỏa mãn.

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức muối halogen là AX (với A là kim loại kiềm, X là nguyên tố halogen)

    PTHH:   AX + AgNO3 → ANO3 + AgX↓

Theo ĐB: 4,25A+X            →             14,35108+X

Theo PT có:

 nAX=nAgX4,25A+X=14,35108+X459+4,25X=14,35A+14,35X14,35A+10,1X=459

Kẻ bảng ta có:

Vậy X là Cl, A là Li. Công thức muối là LiCl

Đáp án B


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay