Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 35,6 gam hỗn hợp 2 muối NaX, NaY với X,Y là hai halogen ở hai chu kì liên tiếp vào dung dịch AgNO3 dư thu được 61,1 gam kết tủa.X và Y là:
Phương pháp giải:
Chia 2 trường hợp
TH1: Hai halogen là F và Cl → kết tủa thu được chỉ là AgCl;
TH2: Hai halogen X và Y đều tạo kết tủa AgX và AgY.
Lời giải chi tiết:
TH1: 2 muối là NaF và NaCl.
Khi phản ứng với dd AgNO3 dư chỉ thu được kết tủa là AgCl (vì AgF tan)
PTHH: NaCl + AgNO3 → NaNO3 + AgCl↓
nAgCl=61,1143,5=0,4258(mol)nAgCl=61,1143,5=0,4258(mol)
Theo PTHH: nNaCl = nAgCl = 0,4258 (mol) → mNaCl = 0,4258×58,5 ≈ 24,9 (g)
→ mNaF = 35,6 - 24,9 = 10,7 (g)
→ TH này thỏa mãn.
TH2: 2 muối NaX và NaY cùng tạo kết tủa với dd AgNO3
Đặt công thức chung của 2 muối là Na¯XNa¯¯¯¯¯X
PTHH:Na¯X+AgNO3⟶Ag¯X+NaNO3Na¯¯¯¯¯X+AgNO3⟶Ag¯¯¯¯¯X+NaNO3
Theo PTHH có:
Na¯X=Ag¯X⇒35,623+¯X=61,1108+¯X⇒3844,8+35,6¯X=1405,3+61,1¯X⇒25,5¯X=2439,5⇒¯X=95,66
X, Y ở hai chu kì liên tiếp nên X, Y là Brom và Iot
Đáp án C