Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 1,03 gam muối natri halogen A tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thì thu được một kết tủa, kết tủa này sau khi bị thủy phân hoàn toàn cho 1,08 gam bạc.Xác định tên muối A.
Natri clorua.
Phương pháp giải:
Gọi công thức muối A là NaX
PTHH: NaX + AgNO3 → AgX + NaNO3
2AgX → 2Ag + X2
Tính mol NaX theo mol Ag. Từ đó tính được MNaX = mNaX : nNaX =?
Lời giải chi tiết:
Gọi công thức muối A là NaX
PTHH: NaX + AgNO3 → AgX + NaNO3
2AgX → 2Ag + X2
nAg = 1,08: 108 = 0,01 (mol)
→ nNaX = nAgX = nAg = 0,01 (mol)
MNaX = mNaX : nNaX = 1,03 : 0,01 = 103
→ MX = 103 - 23 = 80
→ X là Brom.
Đáp án B