Câu hỏi:
Nguyên tố R là phi kim thuộc phân nhóm chính trong bảng tuần hoàn. Tỷ lệ % R trong oxit cao nhất với %R trong hợp chất khí với hidro là 0,5955. Vậy R là:
Phương pháp giải:
Gọi công thức của R với oxi là R2Ox (x = 4, 5, 6, 7)
Suy ra công thức của R với hidro là RH8 – x
Lập phương trình với tỉ lệ 0,5955 ra được mối quan hệ giữa R và x. Từ đó biện luận tìm được nghiệm thỏa mãn.
Lời giải chi tiết:
Gọi công thức của R với oxi là R2Ox (x = 4, 5, 6, 7)
Suy ra công thức của R với hidro là RH8 – x
Theo bài ta có:
\(\begin{array}{l}\frac{{\frac{{2R}}{{2R + 16x}}}}{{\frac{R}{{R + 8 - x}}}} = 0,5955 \Rightarrow \frac{{2(R + 8 - x)}}{{2R + 16x}} = 0,5955\\ \Rightarrow 2R + 16 - 2x = 1,191R + 9,528x\\ \Rightarrow 0,809R = 11,528x - 16\end{array}\)
Chạy giá trị x từ 4 đến 7 ta thấy x = 7 thì R = 79,97 ≈ 80
→ R là Brom
Đáp án C