Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho dung dịch chứa 10 gam hỗn hợp gồm hai muối NaX và NaY (X, Y là hai nguyên tố có trong tự nhiên, ở hai chu kì liên tiếp thuộc nhóm VIIA, số hiệu nguyên tử ZX < ZY) vào dung dịch AgNO3 (dư), thu được 7,175 gam kết tủa. Phần trăm theo khối lượng của NaX trong hỗn hợp ban đầu là:
50,56%
Phương pháp giải:
Chia 2 trường hợp
TH1: Hai halogen là F và Cl → kết tủa thu được chỉ là AgC;
TH2: Hai halogen X và Y đều tạo kết tủa AgX và AgY.
Lời giải chi tiết:
TH1: X: F ⇒ Y: Cl → Kết tủa thu được chỉ là AgCl
Đặt NaF: a mol; NaCl: b mol
Ta có: \(\left\{ \begin{array}{l}{m_{hh}} = 10{\rm{ }} = {\rm{ 42}}a{\rm{ }} + {\rm{ 58,5}}b\\b = \frac{{7,175}}{{143,5}} = 0,05(mol)\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}a = 0,168\\b = 0,1\end{array} \right. \Rightarrow \% {m_{NaF}} = \frac{{0,168.42}}{{10}}.100\% = 70,56\% \)
TH2: Gọi công thức chung hai halogen là \(Na\overline X \), kết tủa thu được là AgX và AgY.
PTHH: \(Na\overline X + AgN{O_3} \to Ag\overline X \downarrow + NaN{O_3}\)
Cứ 1 mol \(Na\overline X \)phản ứng tạo ra 1 mol \(Ag\overline X \)
23+ \(\overline X \) 108 + \(\overline X \)⇒ khối lượng tăng: 108 – 23= 85 (gan)
Theo bài khối lượng rắn thu được sau phản ứng giảm so với khối lượng muối ban đầu là: 10 - 7,175 = 2,825 (g)
→ Vô lí → loại
Đáp án A