Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hòa tan 174 gam hỗn hợp M2CO3 và M2SO3 (M là kim loại kiềm) vào dung dịch HCl dư. Toàn bộ khí CO2 và SO2 thoát ra hấp thụ tối thiểu bởi 500 ml dung dịch NaOH 3M. Kim loại M là
Phương pháp giải:
M2CO3 + 2HCl → MCl + CO2 + H2O (1)
M2SO3 + 2HCl → MCl + SO2 + H2O (2)
Đổi số mol của NaOH
CO2, SO2 hấp thụ tối thiểu vào dd NaOH nên xảy ra phản ứng xảy ra theo tỉ lệ 1: 1 tạo muối axit
∑nCO2+SO2 = ∑ nNaOH = ?
Từ đó tính được số mol của M2CO3 và M2SO3
\(co:\frac{{{m_{hh}}}}{{{M_{{M_2}S{O_3}}}}} < {n_{hh}} < \frac{{{m_{hh}}}}{{{M_{{M_2}C{O_3}}}}}\)
Từ đó tìm ra được khoảng giá trị của M → chọn được M thỏa mãn.
Lời giải chi tiết:
M2CO3 + 2HCl → MCl + CO2 + H2O (1)
M2SO3 + 2HCl → MCl + SO2 + H2O (2)
nNaOH = VNaOH × CM = 0,5×3 = 1,5 (mol)
CO2, SO2 hấp thụ tối thiểu vào dd NaOH nên xảy ra phản ứng xảy ra theo tỉ lệ 1: 1 tạo muối axit
CO2 + NaOH → NaHCO3 (3)
SO2 + NaOH → NaHSO3 (4)
Theo PTHH (3) và (4): ∑nCO2+SO2 = ∑ nNaOH = 1,5 (mol)
Theo PTHH (1) và (2): ∑ nM2CO3+M2SO3 = ∑nCO2+SO2 = 1,5 (mol)
Có: \(\begin{array}{l}\frac{{{m_{hh}}}}{{{M_{{M_2}S{O_3}}}}} < {n_{hh}} < \frac{{{m_{hh}}}}{{{M_{{M_2}C{O_3}}}}}\\ \Rightarrow \frac{{174}}{{2M + 80}} < 1,5 < \frac{{174}}{{2M + 60}}\\ \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}\frac{{174}}{{2M + 80}} < 1,5\\1,5 < \frac{{174}}{{2M + 60}}\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}174 < 3M + 120\\3M + 90 < 174\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}54 < 3M\\3M < 84\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}18 < M\\M < 28\end{array} \right.\end{array}\)
18 < M < 28 → M = 23 (Na) thỏa mãn
Đáp án B