Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hỗn hợp X gồm Fe và hai kim loại A, B thuộc nhóm IIA với nFe : nA: nB = 5 : 6 : 9. Cho m gam hỗn hợp X tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 8,96 lít H2 (đktc) và dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được 44,08 gam muối khan A và B lần lượt là:
Phương pháp giải:
BTNT “H”: nHCl = 2nH2 = ? (mol) => nCl- = nHCl = ? (mol)
BTKL có: mmuối = mX + mCl- → mX = ? (g)
Đặt nFe = 5a; nA = 6a và nB = 9a
Viết quá trình nhường nhận e, sử dụng bảo toàn e.
Lời giải chi tiết:
nH2(đktc) = 8,96 :22,4 = 0,4 (mol)
BTNT “H”: nHCl = 2nH2 = 2.0,4 = 0,8 (mol) => nCl- = nHCl = 0,8 (mol)
BTKL có: mmuối = mX + mCl- => 44,08 = mX + 0,8.35,5 → mX = 15,68 (g)
Đặt nFe = 5a; nA = 6a và nB = 9a
Bảo toàn e ta có: ne Kl nhường = ne H+ nhận
→ 10a + 12a + 18a = 0,8
→ 40a = 0,8
→ a = 0,02 (mol)
Vậy 15,68 g hh X chứa: \(\left\{ \begin{array}{l}Fe:0,1\,(mol)\\A:0,12\,(mol)\\B:0,18\,(mol)\end{array} \right.\)
→ 0,1.56 + 0,12A + 0,18B = 15,68
→ 2A + 3B = 168
A và B là kim loại kiềm thổ thuộc nhóm IIA nên chạy giá trị A = 24 (Mg) và B = 40 (Ca) thỏa mãn
Đáp án B