Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 20 gam hỗn hợp gồm Ca và 1 kim loại có tỉ lệ số mol nCa : nM = 3 : 5 tan hết trong dung dịch HCl dư thu được dung dịch A và V lít H2 ở đktc. Cô cạn dung dịch A thu được 48,4 gam chất rắn khan. M là
Phương pháp giải:
Đặt hóa trị của kim loại M là n
Đặt số mol của Ca = 3a (mol); số mol của M là 5a (mol)
PTHH: Ca + 2HCl → CaCl2 + H2O
2M + 2nHCl → 2MCln + nH2↑
BTKL ta có: mCl- = mchất rắn khan – mhh KL = 48,4 – 20 = 28,4 (g)
Sử dụng bảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Đặt hóa trị của kim loại M là n
Đặt số mol của Ca = 3a (mol); số mol của M là 5a (mol)
PTHH: Ca + 2HCl → CaCl2 + H2O
2M + 2nHCl → 2MCln + nH2↑
BTKL ta có: mCl- = mchất rắn khan – mhh KL = 48,4 – 20 = 28,4 (g)
=> nCl- = 28,4 : 35,5 = 0,8 (mol)
=> nHCl = nCl- = 0,8 (mol)
Ta có hệ phương trình:
{mhh=40.3a+M.5a=20(I)BT:e⟶6a+5an=0,8(II)⇒(I)(II)co:120+5M6+5n=25⇒120+5M=150+125n⇒M=6+25n
Vì hóa trị của kim loại thường là 1,2,3 nên chạy thấy n = 2 thì M = 56 (Fe) thỏa mãn
Đáp án D