Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hòa tan 4,0 gam hỗn hợp Fe và kim loại X có hóa trị II vào dung dịch HCl dư, thu được 2,24 lít khí H2 (đktc). Nếu chỉ dùng 2,4 gam kim loại hóa trị II vào dung dịch HCl thì dùng không hết 500 ml dung dịch HCl 1M. Kim loại hóa trị II đó là:
Phương pháp giải:
Đặt công thức chung của Fe và X là M, hóa trị II
M + 2HCl → MCl2 + H2↑ (1)
Xét 2,4 gam kim loại X phản ứng với HCl không dùng hết nHCl = 0,5 (mol)
X + 2HCl → XCl2 + H2↑ (2)
Tìm được MX lớn hơn 1 giá trị nào đó
Tính được PTK trung bình của M, từ đó suy được khoảng PTK của X. Từ đó suy ra được MX thỏa mãn
Lời giải chi tiết:
nH2(ĐKTC) = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)
Đặt công thức chung của Fe và X là M, hóa trị II
M + 2HCl → MCl2 + H2↑ (1)
0,1 ← 0,1 (mol)
Theo PTHH: nM = nH2 = 0,1 (mol) ⇒¯MM=mMnM=4,00,1=40(g/mol)
→MX<¯MM=40<MFe=56
Xét 2,4 gam kim loại X phản ứng với HCl không dùng hết nHCl = 0,5 (mol)
X + 2HCl → XCl2 + H2↑ (2)
Theo PTHH (2):
nX=12.nHCl⇒nX<12.0,5=0,25(mol)⇒MX>2,40,25=9,6
Vậy 9,6 < MX < 40 → X là Mg có MMg = 24 (g/mol) thỏa mãn
Đáp án B