Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 1,7 gam hỗn hợp gồm Zn và kim loại X thuộc nhóm IIA tác dụng với dung dịch HCl dư, sinh ra 0,672 lít khí H2 (ở đktc). Mặt khác khi cho 1,9 gam X tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, dư thì thể tích H2 sinh ra chưa đến 1,12 lít ở (đktc). Kim loại X là:
Phương pháp giải:
nH2(đktc) = 0,672:22,4 = 0,03 (mol)
Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2↑ (1)
X + 2HCl → XCl2 + H2↑ (2)
Theo PTHH (1) và (2) ta có : nZn+X = nH2 = ? (mol)
⇒¯Mtb=mhhnhh=?(g/mol) Mtb phải nằm trong khoảng phân tử khối của 2 kim loại
→ X phải là chất có PTK nhỏ hơn hoặc lớn hơn Mtb
Xét 1,9 gam X + H2SO4 loãng dư → chưa đến 1,12 lít H2: 0,05 (mol)
PTHH: X + H2SO4 → XSO4 + H2 (3)
Từ PTHH (3) tính được nX = nH2 < 0,05 (mol). → MX > 1,9: nX = ?
Có khoảng giá trị chặn của X tìm được X thỏa mãn.
Lời giải chi tiết:
nH2(đktc) = 0,672:22,4 = 0,03 (mol)
Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2↑ (1)
X + 2HCl → XCl2 + H2↑ (2)
Theo PTHH (1) và (2) ta có : nZn+X = nH2 = 0,03 (mol)
⇒¯Mtb=mhhnhh=1,70,03=56,67(g/mol)
Vì Mtb phải nằm trong khoảng phân tử khối của 2 kim loại, mà Zn có M = 65 > 56,67
→ X phải là chất có PTK < 56,67
→ MX < 56,67
Xét 1,9 gam X + H2SO4 loãng dư → chưa đến 1,12 lít H2: 0,05 (mol)
PTHH: X + H2SO4 → XSO4 + H2 (3)
Theo PTHH (3): nX = nH2 < 0,05 (mol)
⇒MX>1,90,05=38
Có: 38 < MX < 56,67
X thuộc nhóm IIA => X là Ca có M = 40 thỏa mãn.
Đáp án B