Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hòa tan hoàn toàn 0,975 gam một kim loại kiềm vào nước. Để trung hòa dung dịch thu được cần 25 gam dung dịch HCl 3,65%. Kim loại hòa tan là
Phương pháp giải:
M + H2O → MOH + ½ H2 (1)
MOH + HCl → MCl + H2O (2)
Tính mol M theo mol MOH, tính mol MOH theo mol HCl. Từ đó tính được MM = mM : nM =?
Lời giải chi tiết:
mHCl=mddHCl100%.C%=25100%.3,65%=0,9125(g)⇒nHCl=mHClMHCl=0,912536,5=0,025(mol)
M+H2O→MOH+12H2 (1)
(mol) 0,05 ← 0,025
MOH + HCl → MCl + H2O (2)
0,025 ← 0,025
Theo PTHH (1) và (2) ta có:
nM=nMOH=nHCl=0,025(mol)⇒M=mMnM=0,9750,025=39(K)
Đáp án B