NÓNG! LIVESTREAM PHÂN TÍCH QUY CHẾ TUYỂN SINH ĐH 2025

QUY VỀ ĐẦU ĐIỂM CHUNG - BỎ XÉT TUYỂN SỚM

ĐĂNG KÝ THAM DỰ
Xem chi tiết

Câu hỏi:

Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại thuộc nhóm IIA vào dung dịch HCl và sau đó cô cạn dung dịch người ta thu được 9,5 gam muối khan. Kim loại nhóm IIA là

  • A Be.
  • B Ba.
  • C Ca.
  • D Mg

Phương pháp giải:

Đặt công thức kim loại IIA là M

Viết PTHH xảy ra: M + 2HCl → MCl2 + H2

Sử dụng phương pháp tăng giảm khối lượng: mCl- = mmuối – mKl = ?

Tính được nCl- từ đó tính được PTK trung bình của 2 kim loại.

Lời giải chi tiết:

Đặt công thức kim loại IIA là M

Cách 1:

M + 2HCl → MCl2 + H2

\(\begin{array}{l}\,\,\,\,\,\,\,\,{n_M} = {n_{MC{l_2}}}\\ \Leftrightarrow \frac{{{m_M}}}{M} = \frac{{{m_{MC{l_2}}}}}{{M + 2.35,5}}\\ \Leftrightarrow \frac{{2,4}}{M} = \frac{{9,5}}{{M + 71}}\\ \Leftrightarrow M = 24(Mg)\end{array}\)

Cách 2: Cứ 1 mol M phản ứng tạo ra 1 mol MCl2 ⇒ khối lượng tăng 71 (g)

                    x mol …………………………………………………… 9,5 – 2,4 = 7,1 (g)

\( \Rightarrow x = \frac{{7,1.1}}{{71}} = 0,1 \Rightarrow M = \frac{{2,4}}{{0,1}} = 24(Mg)\)

Đáp án D


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay