Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hòa tan 7 gam kim loại M hóa trị II trong 300 ml dung dịch HCl 1 M. Để trung hòa lượng axit dư cần 200 ml dung dịch NaOH 0,25M. Xác định kim loại M.
Phương pháp giải:
M + 2HCl → MCl2 + H2 (1)
HCl + NaOH → NaCl + H2O (2)
Tính mol HCl(1) = nHCl bđ – nHCl (2) = ?
Từ đó tính được nM = 1/2nHCl(1) = ? => Dựa vào khối lượng cho của M, tìm được PTK M
Tính mol M theo mol MOH, tính mol MOH theo mol HCl. Từ đó tính được MM = mM : nM =?
Lời giải chi tiết:
CM=nV⇒nNaOH=0,2.0,25=0,05(mol)
nHCl = VHCl × CM = 0,3×1 = 0,3 (mol)
M + 2HCl → MCl2 + H2 (1)
(mol) 0,125 ← (0,3-0,05)
HCl + NaOH → NaCl + H2O (2)
(mol) 0,05 ← 0,05
Theo PTHH (2): nHCl(2) = nNaOH = 0,05 (mol)
→ nHCl(1) = ∑ nHCl bđ - nHCl(2) = 0,3 - 0,05 = 0,25 (mol)
Theo PTHH (1):
nM=12nHCl=12×0,25=0,125(mol)⇒M=mMnM=70,125=56(Fe)
Đáp án B