Câu hỏi:

Cho tam giác MNP vuông tại M. Biết MN=3cm,NP=5cm. Tỉ số lượng giác nào đúng?

  • A cotP=35             
  • B tanP=53          
  • C sinP=35           
  • D cotP=34 

Phương pháp giải:

Áp dụng các tỉ số lượng giác của góc nhọn trong tam giác vuông.

Lời giải chi tiết:

Áp dụng định lí Pytago trong tam giác vuông MNP : MP=NP2MN2=5232=4(cm).

Ta có:

cotP=MPMN=43;tanP=MNMP=34;sinP=MNNP=35

Vậy đáp án đúng là C.

Chọn C.


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Toán 9 - Xem ngay