Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Giải bài 3 trang 70 Chuyên đề học tập Toán 12 - Chân trời sáng tạoCó 60% tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài khi lái xe. Chọn ngẫu nhiên một cách độc lập 6 tài xế. a) Tính xác suất để có đúng 4 tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài. b) Tính xác suất để có ít nhất 5 tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài. Tổng hợp đề thi giữa kì 2 lớp 12 tất cả các môn - Chân trời sáng tạo Toán - Văn - Anh - Lí - Hóa - Sinh Quảng cáo
Đề bài Có 60% tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài khi lái xe. Chọn ngẫu nhiên một cách độc lập 6 tài xế. a) Tính xác suất để có đúng 4 tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài. b) Tính xác suất để có ít nhất 5 tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài. Phương pháp giải - Xem chi tiết Biến ngẫu nhiên rời rạc X có phân bố nhị thức B(n;p). Khi đó: P(X=k)=Ckn.pk.(1−p)n−k, với k=0,1,...,n; E(X)=np và V(X)=np(1−p). Lời giải chi tiết Gọi T là phép thử: “Chọn ngẫu nhiên 1 tài xế” và A là biến cố: “Tài xế đó thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài”. Gọi X là số lần xảy ra biến cố A khi lặp lại 6 lần phép thử T. Do phép thử T được thực hiện 6 lần một cách độc lập với nhau và xác suất xảy ra biến cố A mỗi lần thử là 0,6 nên X là biến ngẫu nhiên rời rạc có phân bố nhị thức B(6;0,6). a) Xác suất của biến cố “Có đúng 4 tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài” là: P(X=4)=C46.0,64.(1−0,6)6−4≈0,31. b) Xác suất của biến cố “Có ít nhất 5 tài xế thường xuyên nghe tin tức giao thông trên đài” là: P(X≥5)=P(X=5)+P(X=6)=C56.0,65.(1−0,6)6−5+C66.0,66.(1−0,6)6−6≈0,23.
Quảng cáo
>> Lộ Trình Sun 2025 - 3IN1 - 1 lộ trình ôn 3 kì thi (Luyện thi TN THPT & ĐGNL; ĐGTD - Click xem ngay) tại Tuyensinh247.com. Đầy đủ theo 3 đầu sách, Thầy Cô giáo giỏi, 3 bước chi tiết: Nền tảng lớp 12; Luyện thi chuyên sâu; Luyện đề đủ dạng đáp ứng mọi kì thi.
|