Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Câu hỏi:
Đun nóng 48,2 gam hỗn hợp X gồm KMnO4 và KClO3, sau một thời gia thu được 43,4 gam hỗn hợp chất rắn Y. Cho Y tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl đặc, sau phản ứng thu được 15,12 lít Cl2(đktc) và dung dịch gồm MnCl2, KCl và HCl dư.Số mol HCl phản ứng là
Phương pháp giải:
Bảo toàn khối lượng: mO2 = mX - mY
Bảo toàn e: ne(Mn+7, Cl+5) nhường = ne (O2, Cl2) nhận
BTNT Mn, K, Cl
Lời giải chi tiết:
X{K+7MnO4K+5ClO3t0⟶{Y:K2MnO4,MnO2,KCl,KMnO4du,KClO3du+H−1Cl⟶{+2Mn−1Cl2,K−1Cl,HCldu0Cl2:0,675mol0O2:0,15mol
BTKL ta có:
mO2 = mX – mY = 48,2 -43,4 = 4,8 (g) => nO2= 0,15(mol)
Trong X đặt số mol KMnO4 và KClO4 lần lượt là a và b (mol)
Ta có:
{mX=158a+122,5b=48,2BTe⟶5a+6b=0,15.4+0,675.2⇒{a=0,15b=0,2
BTNT “Mn”: nMnCl2 = nKMnO4 = 0,15 (mol)
BTNT “K’: nKCl = nKMnO4 + nKClO3 = 0,15 + 0,2 = 0,35 (mol)
BTNT “Cl”: nKClO3 + nHCl = 2nMnCl2 + nKCl + 2nCl2 => nHCl = 2.0,15 + 0,35 +2.0,675 – 0,2 = 1,8 (mol)
Đáp án D