Câu hỏi:

Sục 2,24 lít khí H2S (đktc) vào dung dịch 0,2 mol Ba(OH)2 thì khối lượng muối tan thu được là:

  • A

    40,6 g                                 

  • B

    33,8 g                                 

  • C

    16,9 g                                

  • D

     Kết quả khác

     


Phương pháp giải:

Phương pháp :

Dựa vào tỉ lệ : nH2SnBa(OH)2=x

Nếu  X 1 => tạo 1 muối BaS

Nếu 1 < X < 2  => tạo 2 muối BaS và Ba(HS)2

Nếu  2 X  => tạo 1 muối Ba(HS)2

Lời giải chi tiết:

 n H2S  = 0,1 mol   , n Ba(OH)2 = 0,2 mol

=> tỉ lệ : nH2SnBa(OH)2=0,10,2=0,5  < 1  => tạo muối BaS

H2S + Ba(OH)2 → BaS + H2O

0,1      0,2      =>    0,1

=> m BaS = 0,1 . 169 = 16,9 g

Đáp án C


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay