Câu hỏi:
Cho 80g dung dịch NaOH tác dụng với 100ml dung dịch HCl 1M vừa đủ. Nồng độ % của dung dịch NaOH đã phản ứng là ( cho Na = 23 ; O = 16 ; H =1)
Phương pháp giải:
Tính theo PTHH: NaOH + HCl → NaCl + H2O
Sử dụng công thức tính nồng độ phần trăm:
Lời giải chi tiết:
100 ml = 0,1(lít) → nHCl = VHCl. CM = 0,1.1 = 0,1 (mol)
PTHH: NaOH + HCl → NaCl + H2O
Theo PTHH: nNaOH = nHCl = 0,1 (mol) → mNaOH = nNaOH. MNaOH = 0,1.40 = 4 (g)
Nồng độ phần trăm của dd NaOH là:
Đáp án D