Câu hỏi:

Cho một lượng dư KMnO4 vào 25 ml  dung dịch HCl 8M . Tính thể tích Cl2 sinh ra là

  • A 1,44 lit
  • B 1,45 lit
  • C 1,4 lit
  • D 1.34 lit

Phương pháp giải:

Đổi số mol HCl

Tính số mol Cl2 theo số mol HCl dựa vào PTHH sau:

2KMnO4 + 16HCl → 2KCl + 2MnCl2 + 5Cl2↑ + 8H2O

Lời giải chi tiết:

nHCl = VHCl. CM = 0,025.8 = 0,2 (mol)

PTHH: 2KMnO4 + 16HCl → 2KCl + 2MnCl2 + 5Cl2↑ + 8H2O

(mol)                         0,2                             →  0,0625

Theo PTHH: nCl2=516nHCl=516.0,2=0,0625(mol)VCl2(dktc)=0,0625.22,4=1,4(l)

Đáp án C


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay