Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hai điện tích điểm q1=10−8C và q2=−3.10−8C đặt trong không khí tại hai điểm A và B cách nhau 8 cm. Đặt điện tích điểm q=10−8C tại điểm M trên đường trung trực của đoạn thẳng AB và cách AB một khoảng 3 cm. Lấy k=9.109Nm2/C2 . Lực điện tổng hợp do q1 và q2 tác dụng lên q có độ lớn là
Phương pháp giải:
Áp dụng công thức Cu lông tính lực điện F=k.|q1.q2|r2
Vẽ hình. Sau đó ta tổng hợp vec to lực F tác dụng lên hạt điện tích điểm q theo quy tắc hình bình hành và tính lực tổng hợp.
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt:
q1=10−8C;q2=−3.10−8C;d=8cm;k=9.109Nm2/C2
Đặt q=10−8C tại điểm M trên đường trung trực của đoạn thẳng AB và cách AB một khoảng 3cm.
F = ?
Giải:
Ta có hình vẽ:
Ta có :
{F1=k.|q1.q|r2=9.109.|10−8.10−8|0,052=3,6.10−4NF2=k.|q2.q|r2=9.109.|−3.10−8.10−8|0,052=10,8.10−4N
Góc tạo bởi hai vecto lực là
α=1800−2.(arctan43)=73044′
Độ lớn của lực tổng hợp là:
F=√F21+F22+2.F1.F2.cosα=12,3.10−4N=1,23.10−3N
Chọn B