Câu hỏi:
Hai điện tích điểm bằng nhau đặt trong chân không cách nhau một khoảng r1 = 2cm. Lực đẩy giữa chúng là F1=1,6.10−4N. Để lực tương tác giữa hai điện tích đó bằng F2=2,5.10−4N thì khoảng cách giữa chúng là:
Phương pháp giải:
Lực tương tác giữa hai điện tích: F=k.|q1q2|r2
Lời giải chi tiết:
Lực tương tác giữa hai điện tích trong hai trường hợp lần lượt là:
{F1=k.|q1q2|r21=1,6.10−4NF2=k.|q1q2|r22=2,5.10−4N⇒F1F2=r22r21=0,64⇔r2r1=0,8⇒r2=0,8.r1=0,8.2=1,6cm
Chọn C.