Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho 5,68 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe2O3 và Fe3O4 phản ứng hết với dung dịch HNO3 loãng dư thu được 0,672 lít NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc) và dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam muối khan. Tính giá trị của m.
Phương pháp giải:
- Quy đổi hỗn hợp X về Fe (x mol) và O (y mol)
- Biểu diễn khối lượng của X theo khối lượng Fe và khối lượng O (1)
- Áp dụng bảo toàn electron (2)
- Từ (1) và (2) tìm ra số mol Fe và O trong X
- Bảo toàn nguyên tố Fe tìm ra số mol muối, từ đó tìm được m.
Lời giải chi tiết:
nNO=0,67222,4=0,03mol
Quy đổi hỗn hợp X về Fe (x mol) và O (y mol)
Ta có: mX = mFe + mO → 56x + 16y = 5,68 (1)
Các quá trình trao đổi electron:
0Fe→+3Fe+3e 0O+2e→−2O
+5N+3e→+2N
Áp dụng bảo toàn electron: 3nFe=2nO+3nNO
→3.x=2y+3.0,03→3x−2y=0,09(2)
Từ (1) và (2) → x = 0,08; y = 0,075
Bảo toàn nguyên tố Fe:
nFe(NO3)3=nFe=0,08mol
→ m muối = 0,08.242 = 19,36 gam