Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo trên mặt phẳng nằm ngang gồm lò xo nhẹ có độ cứng 2 N/m và vật nhỏ khối lượng 40 g. Hệ số ma sát trượt giữa vật và mặt phẳng ngang là 0,1. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị giãn 20 cm rồi buông nhẹ để con lắc dao động tắt dần. Lấy g=10m/s2. Đến thời điểm tốc độ của vật bắt đầu giảm, thế năng của con lắc lò xo bằng bao nhiêu?
Phương pháp giải:
Tốc độ của vật bắt đầu giảm khi nó đi qua VTCB, ở vị trí có: Fdh=Fms
Thế năng của con lắc: Wt=12kΔl2
Lời giải chi tiết:
Tốc độ của vật bắt đầu giảm khi nó ở vị trí:
Fdh=Fms⇒kΔl=μmg⇒Δl=μmgk=0,1.0,04.102=0,02(m)=2(cm)
Thế năng của con lắc khi đó:
Wt=12kΔl2=12.2.0,022=4.10−4(J)=0,4(mJ)
Chọn B.