Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo có khối lượng vật nặng m = 200 g, độ cứng lò xo k = 20 N/m, dao động tắt dần trên mặt phẳng nằm ngang có hệ số ma sát μ=0,1. Nén lò xo vào một khoảng A (so với vị trí lò xo không biến dạng) rồi thả ra. Khi qua vị trí cân bằng lần đầu vật có tốc độ √0,8m/s. Lấy g=10m/s2. Biên độ A ban đầu của vật gần nhất với giá trị nào sau đây?
Phương pháp giải:
Vật qua vị trí cân bằng lần đầu tiên khi: Fdh=Fms
Tốc độ của vật ở VTCB: v=ωA
Tần số góc của con lắc: ω=√km
Lời giải chi tiết:
Tần số góc của con lắc là: ω=√km=√200,2=10(rad/s)
Vật qua VTCB lần đầu khi: Fdh=Fms
⇒kΔl=μmg⇒Δl=μmgk=0,1.0,2.1020=0,01(m)=1(cm)
Tốc độ của vật khi qua VTCB:
v=ωA′=ω(A−Δl)⇒A=vω+Δl=100√0,810+1=9,94(cm)
Chọn D.