Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo có độ cứng k = 100 N/m và vật có khối lượng m = 100 g, dao động trên mặt phẳng ngang, hệ số ma sát giữa vật và mặt ngang là μ=0,02. Kéo vật lệch khỏi vị trí cân bằng một đoạn 10 cm rồi thả nhẹ cho vật dao động. Quãng đường vật đi được từ khi bắt đầu dao động đến khi dừng có giá trị gần bằng
Phương pháp giải:
Vật dừng lại khi toàn bộ cơ năng của vật chuyển thành công của lực là sát: W=Ams
Lời giải chi tiết:
Cơ năng của con lắc là: W=12kA2=12.100.0,12=0,5(J)
Công của lực ma sát: Ams=Fms.s=μmg.s=0,02.0,1.10.s=0,02s
Vật dừng lại khi: W=Ams⇒0,5=0,02s⇒s=25(m)
Chọn D.