Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Một con lắc lò xo đang dao động tắt dần. Độ giảm cơ năng sau một thời gian là 14%. Tính độ giảm biên độ trong thời gian đó
Phương pháp giải:
Cơ năng của vật: W=12kA2
Lời giải chi tiết:
Sau một chu kì, cơ năng của con lắc còn lại là:
W'=W−ΔW = W−W.14%=0,86W
Độ giảm biên độ của con lắc sau 1 chu kì là:
W′=0,86W=12kA′2⇒0,86.12kA2=12kA′2⇒A′=0,927A⇒A−A′A=A−0,9274AA=0,0726AA=7,26%
Chọn D.