Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Câu hỏi:
Trộn lẫn 50 ml dung dịch HCl 0,12M với 50 ml dung dịch NaOH 0,1M. Vậy pH của dung dịch thu được bằng bao nhiêu?
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
nH+ = 6.10-3 mol ; nOH- = 5.10-3 mol
H+ + OH- → H2O
Bđ: 6.10-3 5.10-3 (mol)
Pư: 5.10-3 ← 5.10-3 (mol)
Sau: 10-3 0 (mol)
Mà V dd sau pư = 50 + 50 = 100 ml = 0,1 lít
=> [H+] = 10-3 : 0,1 = 10-2M
=> pH = 2
Đáp án A