Câu hỏi:
Trộn V1 lít dung dịch HCl (pH = 5) với V2 lít dung dịch NaOH (pH = 9)thu được dung dịch có pH = 8. Tỉ lệ V1/ V2 là:
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
pH của HCl = 5 => [HCl]= 10-5 => nHCl = CM. V1 = 10-5V1
pH của NaOH = 9 => pOH = 14 – 9 = 5 => [NaOH]= 10-5 => nNaOH = CM.V2= 10-5.V2
Vì dd sau phản ứng thu được có pH = 8 > 7 => môi trường bazo => dư OH-
=> pOH = 14 – 8 = 6
=> [NaOH] dư = 10-6
H+ + OH- → H2O
Ban đầu(mol) 10-5V1 10-5.V2
Phản ứng (mol) 10-5V1 10-5V1
Sau pư (mol) 0 10-6(V1+ V2)
Ta có: nOH- ban đầu = nOH- pư + nOH- dư
=> 10-5.V2 = 10-5V1 + 10-6(V1+ V2)
=> 10-5.V2 – 10-6V2 = 10-5V1 + 10-6V1
=> 9.10-6V2 = 1,1.10-5V1
=>V1V2=9.10−61,1.10−5=911
Đáp án C