Câu hỏi:
Một thanh dài AO, đều đồng chất, có khối lượng 1,0 kg. Một đầu O của thanh liên kết với tường bằng một bản lề, còn đầu A được treo vào tường bằng một sợi dây AB. Thanh được giữ nằm ngang và dây làm với thanh một góc a = 30o (như hình vẽ). Lấy g = 10 m/s2. Tính lực căng của dây.
Phương pháp giải:
Áp dụng điều kiện cân bằng của vật rắn có trục quay cố định
Lời giải chi tiết:
Các lực tác dụng lên OA gồm
→P,→T,→Q
OA đều, đồng chất nên G là trung điểm của OA. Xét trục quay tại O, ta có:
MQ=0
MP=MT
(OA cân bằng)
⇔P.OG.sin900=T.OA.sinα;(OA=2OG)
⇔T=P2sinα=1.102.sin300=10(N)