NÓNG! LIVESTREAM PHÂN TÍCH QUY CHẾ TUYỂN SINH ĐH 2025

QUY VỀ ĐẦU ĐIỂM CHUNG - BỎ XÉT TUYỂN SỚM

ĐĂNG KÝ THAM DỰ
Xem chi tiết

Câu hỏi:

Hòa tan hết 0,54 gam Al trong 70 ml dung dịch HCl 1M, thu được dung dịch X. Cho 75 ml dung dịch NaOH 1M vào X, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

  • A 0,78.
  • B  1,17.
  • C 1,56.
  • D 0,29.

Phương pháp giải:

Lời giải chi tiết:

nAl = 0,02 mol

nHCl = 0,07 mol

nNaOH = 0,075 mol

Al + 3HCl → AlCl3 + 1,5H2

Bđ:      0,02  0,07      

Pư:       0,02   0,06       0,02

Sau:     0        0,01       0,02

Vậy dung dịch X gồm: Al3+ (0,02 mol) và H+ dư (0,01 mol)

Khi cho 0,075 mol NaOH vào dd X:

H+ + OH- → H2O

0,01   0,01

Al3+ + 3OH- → Al(OH)3

0,02      0,06        0,02

Al(OH)3 + OH- → AlO2- + 2H2O

0,005←0,005

Vậy khối lượng Al(OH)3: m = (0,02-0,005).78 = 1,17 gam

Đáp án B


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay