Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Môn Hóa - Lớp 12
20 bài tập nhôm và hợp chất của nhôm tác dụng với axit không có tính OXH có lời giải
Câu hỏi:
Hoà tan 5,1 gam oxit của kim loại ( có hóa trị không đổi)cần dùng 54,75 gam dung dịch HCl 20%. Công thức của oxit kim loại đó là:
Phương pháp giải:
nHCl = \(\frac{{{m_{{\text{dd}}}}.C\% }}{{100.M}} = \frac{{54,75.20}}{{100.36,5}} = 0,3mol\)
M2On + 2nHCl → 2MCln +n H2O
0,15/n 0,3
=> Moxit = 2M + 16n= 5,1:(0,15/n)=34n
=> n,M
Lời giải chi tiết:
nHCl = \(\frac{{{m_{{\text{dd}}}}.C\% }}{{100.M}} = \frac{{54,75.20}}{{100.36,5}} = 0,3mol\)
M2On + 2nHCl → 2MCln +n H2O
0,15/n 0,3
=> Moxit = 2M + 16n= 5,1:(0,15/n)=34n
=> M= 9n
=> n=3, M=27(Al)
=> oxit: Al2O3
Đáp án A