2K7! CƠ HỘI CUỐI ÔN CẤP TỐC ĐGNL & ĐGTD 2025

ĐỒNG GIÁ 1.499K CHO TOÀN BỘ CÁC LỚP ÔN ĐGNL & ĐGTD + "Miễn Phí" BỘ SÁCH LUYỆN ĐỀ

Chỉ còn 2 ngày
Xem chi tiết

Câu hỏi:

Lấy 2 mẫu Al và Mg đều có khối lượng a gam cho tác dụng với dung dịch HNO3 dư, để phản ứng xảy ra hoàn toàn.

- Với mẫu Al: thu được 1,344 lít khí một chất khí X (đktc) và dung dịch chứa 52,32 gam muối.

- Với mẫu Mg: thu được 0,672 lít một chất khí X (đktc) và dung dịch chứa 42,36 gam muối.

Giá trị của a gần nhất với giá trị nào sau đây ?

  • A

    6,20.                       

  • B

    5,80.                       

  • C

    6,50.                       

  • D

     5,50 .


Phương pháp giải:

Lời giải chi tiết:

nAl: x → nMg: 1,125x; số e trao đổi của X là y

Muối \left\{\begin{matrix} Al(NO_{3})_{3}:x\\ NH_{4}NO_{3}:\frac{3x-0,06y}{8} \end{matrix}\right. và\left\{\begin{matrix} Mg(NO_{3})1,125x\\ NH_{4}NO_{3}:\frac{1,125x.2-0,03y}{8} \end{matrix}\right.

Ta có hệ \left\{\begin{matrix} 213x+\frac{3x-0,06y}{8}.80=52,32\\ 114.1,125x+\frac{1,125x.2-0,03y}{8}.80=42.36 \end{matrix}\right.\rightarrow \left\{\begin{matrix} x=0,24\\ y=10 \end{matrix}\right. 

→ m = 6,48

Đáp án C


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 12 - Xem ngay