Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Câu hỏi:
Trộn V1 lít dung dịch axit mạnh (pH = 5) với V2 lít kiềm mạnh (pH = 9) theo tỉ lệ thể tích nào sau đây để thu được dung dịch có pH = 6
Phương pháp giải:
Lời giải chi tiết:
Đáp án: B
+ V1 dung dịch axit có PH = 5
=>[H+]=10−5M=>nH+=10−5.V1(mol)
+ V2 dung dịch bazơ có PH = 9 => pOH = 14− 9 = 5
=>[OH−]=10−5M=>nOH−=10−5.V2(mol)
+Dung dịch thu được có PH=6 môi trường axit. Vậy H+ dư sau phản ứng
H+ + OH− → H2O
Ban đầu (mol) 10−5V1 10−5V2
Phản ứng ( mol) 10−5V2 10−5V2
Sau (mol) 10−5 (V1 −V2) −
+ Ta có : PH =6 => [H+] dư = 10−6
10−5(V1−V2)V1+V2=10−6=>V1V2=119=>B