Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Cho hỗn hợp X gồm Al và Mg tác dụng vừa đủ với 1,344 lít (đktc) hỗn hợp khí Y gồm O2 và Cl2 (biết dY/H2 = 27,375). Sau phản ứng thu được 5,055 gam chất rắn. Phần trăm khối lượng của Mg trong hỗn hợp X là
Phương pháp giải:
Từ số mol hỗn hợp khí và tỉ khối tính được số mol mỗi khí
Đặt ẩn số mol mỗi kim loại, lập hệ phương trình:
+ Khối lượng hỗn hợp
+ Bảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Ta có MY = 27,375.2 = 54,75
Đặt số mol của O2 và Cl2 lần lượt là a và b (mol)
Ta có hệ phương trình: {nY=a+b=1,34422,4=0,06mY=32a+71b=0,06.54,75=3,285→{a=0,025b=0,035
Đặt số mol của Al và Mg lần lượt là x và y (mol)
+) BTKL: mchất rắn = mX + mY ⇔ 27x + 24y + 3,285 = 5,055 (1)
+) Quá trình trao đổi e:
Al0 → Al+3 + 3e O2 + 4e → 2O-2
Mg0 → Mg+2 + 2e Cl2 + 2e → 2Cl-
Áp dụng bảo toàn e: 3nAl + 2nMg = 4nO2 + 2nCl2 ⇔ 3x + 2y = 4.0,025 + 2.0,035 (2)
Giải (1) (2) được x = 0,03 và y = 0,04
→%mMg=0,04.240,03.27+0,04.24.100%=54,2%
Đáp án C