Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại Mg vào dung dịch HNO3 loãng, giả sử chỉ thu được V lít (đktc) khí N2 là sản phẩm khử duy nhất. Giá trị của V là:
Phương pháp giải:
- Viết quá trình trao đổi e
- Từ mol Mg áp dụng bảo toàn e tính được số mol của N2
Lời giải chi tiết:
nMg = 2,4/24 = 0,1 mol
Mg0 → Mg+2 + 2e 2N+5 + 10e → N2
0,1 → 0,2 (mol) 0,2 → 0,02 (mol)
⟹ VN2 = 0,02.22,4 = 0,448 lít
Đáp án C