BÃO SALE! TUYENSINH247 ĐỒNG GIÁ 399K TẤT CẢ CÁC KHOÁ HỌC

Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12

  • Bắt đầu sau
  • 13

    Giờ

  • 11

    Phút

  • 19

    Giây

Xem chi tiết

Câu hỏi:

Cho 24,6 gam hỗn hợp Zn và Fe tác dụng vừa đủ với 420 ml dung dịch H2SO4 1M loãng. Phần trăm khối lượng của Fe có trong hỗn hợp ban đầu là

  • A 27,3%. 
  • B 32,4%. 
  • C 68,3%. 
  • D 31,7%.

Phương pháp giải:

Đặt số mol Zn và Fe lần lượt là x và y (mol)

Lập hệ phương trình với số mol HCl và mhh muối giải được x,y = ?

Lời giải chi tiết:

420 ml = 0,42 (ml) ⟹ nH2SO4 = V.CM = 0,42.1 = 0,42 (mol)

Đặt số mol Zn và Fe lần lượt là x và y (mol)

PTHH: Zn + H2SO4 → ZnSO4 + H2

(mol)     x  → x

            Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2

(mol)    y  → y

Ta có hệ: {nH2SO4:x+y=0,42mhh=65x+56y=24,6{x=0,12=nZny=0,3=nFe

Phần trăm khối lượng Fe có trong hỗn hợp ban đầu là:

%mFe=mFemhh.100%=56.0,324,6.100%=68,3%

Đáp án C


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Hóa lớp 10 - Xem ngay