Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hai điện tích q1=q2=4.10−10Cq1=q2=4.10−10Cđặt tại hai điểm A và B cách nhau một khoảng a = 10 cm trong không khí. Độ lớn lực điện mà q1 và q2 tác dụng lên q3=3.10−12Cq3=3.10−12Cđặt tại C cách A và B những khoảng bằng a là
Phương pháp giải:
Công thức tính lực tương tác giữa hai điện tích: F12=k.|q1q2|εr2F12=k.|q1q2|εr2
Hợp lực tác dụng lên điện tích: →F=→F1+→F2→F=−→F1+−→F2
Vẽ hình. Sử dụng các kiến thức hình học để tính toán.
Lời giải chi tiết:
Điện tích q3 sẽ chịu hai lực tác dụng của q1 và q2 là:→F1;→F2−→F1;−→F2
Lực tổng hợp tác dụng lên q3 là: →F=→F1+→F2→F=−→F1+−→F2
Biểu diễn các lực tác dụng vào q3 như hình vẽ:
Với: {F1=k.|q1q3|AC2=9.109.|4.10−10.3.10−12|0,12=1,08.10−9NF2=k.|q2q3|BC2=9.109.|4.10−10.3.10−12|0,12=1,08.10−9N
Vì tam giác ACB đều nên α=600
⇒F=√F21+F22+2.F1F2.cos60=1,08√3.10−9N=1,87.10−9N
Chọn D.