Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hai điện tích q1=8.10−8C;q2=−8.10−8Cđặt tại A, B trong không khí (AB = 6 cm). Xác định lực tác dụng lên q3=8.10−8C, nếu: CA = CB = 5cm?
Phương pháp giải:
Công thức tính lực tương tác giữa hai điện tích: F12=k.|q1q2|εr2
Hợp lực tác dụng lên điện tích: →F=→F1+→F2
Vẽ hình. Sử dụng các kiến thức hình học để tính toán.
Lời giải chi tiết:
Điện tích q3 sẽ chịu hai lực tác dụng của q1 và q2 là:→F1;→F2
Lực tổng hợp tác dụng lên q3 là: →F=→F1+→F2
Vì C cách đều A, B nên C nằm trên đường trung trực của đoạn AB.
Ta có: {F1=k|q1q3|AC2=23,04.10−3NF2=k|q2q3|CB2=23,04.10−3N
Vì F1 = F2 nên →F nằm trên đường phân giác góc và ^(→F1;→F2)⇒→F⊥CH(phân giác của hai góc kề bù)
⇒→F//AB⇒α=^(→F1,→F)=^CAB
Độ lớn lực tổng hợp : F=2.F1.cosα=2.F1.AHAC=2.23,04.10−3.35=27,648.10−3N
Chọn B.