Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Hai điện tích q1=8.10−8C;q2=−8.10−8Cđặt tại A, B trong không khí (AB = 6 cm). Xác định lực tác dụng lên q3=8.10−8C, nếu: CA = 4cm, CB = 2cm:
Phương pháp giải:
Công thức tính lực tương tác giữa hai điện tích: F12=k.|q1q2|εr2
Hợp lực tác dụng lên điện tích: →F=→F1+→F2
Vẽ hình. Sử dụng các kiến thức hình học để tính toán.
Lời giải chi tiết:
Điện tích q3 sẽ chịu hai lực tác dụng của q1 và q2 là:→F1;→F2
Lực tổng hợp tác dụng lên q3 là: →F=→F1+→F2
Ta có: CA = 4cm, CB = 2cm
Vì AC + CB = AB nên C nằm trong đoạn AB.
Biểu diễn các lực tác dụng lên q3 như hình vẽ:
Từ hình vẽ ta thấy: →F1↑↑→F2⇒F=F1+F2
Với: {F1=k.|q1q3|AC2=9.109.|8.10−8.8.10−8|0,042=0,036NF2=k.|q2q3|BC2=9.109.|−8.10−8.8.10−8|0,022=0,144N
⇒F=F1+F2=0,036+0,144=0,18N
Chọn B.