Câu hỏi:
Hòa tan 15,2 gam hỗn hợp gồm Fe, MgO bằng V (lít) dung dịch HCl 0,5M vừa đủ, thu được 4,48 lít khí (đktc). Thể tích dung dịch HCl đã dùng là
Phương pháp giải:
Viết PTHH xảy ra, tính số mol Fe theo số mol H2
Dựa vào khối lượng 15,2 gam tính được số mol Zn
Từ đó tính được số mol HCl theo số mol Fe và Zn
Lời giải chi tiết:
\({n_{{H_2}(dktc)}} = \frac{{4,48}}{{22,4}} = 0,2\,(mol)\)
Đặt trong 15,2 gam\(\left\{ \begin{array}{l}{n_{Fe}} = x(mol)\\{n_{MgO}} = y(mol)\end{array} \right. \Rightarrow 56x + 40y = 15,2\,(I)\)
PTHH: Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑ (1)
(mol) x → 2x → x
MgO + 2HCl → MgCl2 + H2O (2)
(mol) y → 2y
Theo PTHH (1) ta có: nH2 = x (mol) → x = 0,2 (mol)
Thay x = 0,2 vào (I) → 56.0,2 + 40y = 15,2 → y = 0,1 (mol)
Theo PTHH (1) và (2) ta có: ∑nHCl(1)+(2) = 2x + 2y
= 2.0,2 + 2.0,1 = 0,6 (mol)
→\({V_{HCl}} = \frac{{\sum {{n_{HCl}}} }}{{{C_M}}} = \frac{{0,6}}{{0,5}} = 1,2\,(lit)\)
Đáp án C