Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12
Giờ
Phút
Giây
Câu hỏi:
Sục khí 3,36 lít clo (đktc) vào dung dịch muối NaI thu được m gam iot. Giá trị của m là:
Phương pháp giải:
Tính theo PTHH
Lời giải chi tiết:
\({n_{C{l_2}(dktc)}} = \frac{{{V_{C{l_2}}}}}{{22,4}} = \frac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15\,(mol)\)
PTHH: Cl2 + 2NaI → 2NaCl + I2
Theo PTHH: nI2 = nCl2 = 0,15 (mol)
→ m = mI2 = nI2×MI2 = 0,15×254 = 38,1 (g)
Đáp án B