BÃO SALE! TUYENSINH247 ĐỒNG GIÁ 399K TẤT CẢ CÁC KHOÁ HỌC

Chỉ từ 19-21/3, tất cả các lớp 1-12

  • Chỉ còn
  • 07

    Giờ

  • 31

    Phút

  • 44

    Giây

Xem chi tiết

Câu hỏi:

Một quần thể ngẫu phối có thành phần kiểu gen là 0,8 Aa: 0,2 aa. Theo lí thuyết, tần số alen A của quần thể này là bao nhiêu?

  • A 0,4
  • B 0,3
  • C 0.2
  • D 0,5.

Phương pháp giải:

Quần thể có cấu trúc di truyền: xAA:yAa:zaa 

Tần số alen pA=x+y2qa=1pA

Lời giải chi tiết:

Quần thể có cấu trúc di truyền: 0,8 Aa: 0,2 aa

Tần số alen pA=0,82=0,4qa=1pA=0,6

Chọn A


Quảng cáo

Luyện Bài Tập Trắc nghiệm Sinh lớp 12 - Xem ngay