Câu hỏi:
Hòa tan hết một lượng Na vào dung dịch HCl 10% thu được 46,88 gam dung dịch gồm NaCl và NaOH và 1,568 lít H2 (đktc). Nồng độ % NaCl trong dung dịch thu được là
Phương pháp giải:
- Đặt a, b là số mol NaCl và NaOH
- Lập phương trình số mol H2 (1)
- Tìm số mol của HCl, suy ra khối lượng của HCl, từ đó tìm khối lượng dung dịch HCl.
- Biểu diễn khối lượng dung dịch sau phản ứng (2)
- Từ (1) và (2) tìm a, b
- Tính nồng độ % của NaCl
Lời giải chi tiết:
Đặt a, b là số mol NaCl và NaOH
2Na + 2HCl → 2NaCl + H2
a a a a/2
2Na + 2H2O → 2NaOH + H2
b b b/2
→nH2=a2+b2=0,07(1)
Vì nHCl = a mol → mHCl = 36,5a gam
→mddHCl=36,5a10%=365agam
Ta có: mddspu = mNa + mdd HCl - mH2
→ 23(a+b) + 365a - 0,07.2 = 46,88 (2)
Từ (1) và (2) → a = 0,12 và b = 0,02
→C%NaCl=58,5a46,88.100%=14,97%
Đáp án D