Câu hỏi:
Cho 31,84 gam hỗn hợp NaX và NaY (X,Y là 2 halogen ở 2 chu kì liên tiếp) vào dung dịch AgNO3 dư thì thu được 57,34 gam hỗn hợp kết tủa.Công thức của 2 muối là
Phương pháp giải:
Đặt công thức chung của 2 muối NaX, NaY là Na¯X
PTHH: Na¯X+AgNO3→Ag¯X↓+NaNO3
Dùng phương pháp tăng giảm khối lượng
Lời giải chi tiết:
Đặt công thức chung của 2 muối NaX, NaY là Na¯X
PTHH: Na¯X+AgNO3→Ag¯X↓+NaNO3
(mol) a → a → mtăng = a(108+¯X)−a(23+¯X)=85a(g)
Theo đề bài: mtăng = 57,34 - 31,84 = 25,5 (g)
→ 85a = 25,5
→ a = 0,3
⇒Na¯X=0,3(mol)⇒MNa¯X=mNa¯XnNa¯X=31,840,3=106,13(g/mol)
⇒23+¯X=106,13
⇒¯X=83,13(g/mol)
Vì X, Y là 2 halogen ở 2 chu kì liên tiếp nên MX=80(Br)<¯X=83,13<MY=127(I)
→ Công thức 2 muối: NaBr và NaI
Đáp án D