ƯU ĐÃI 50% HỌC PHÍ VÀ NHẬN "MIỄN PHÍ" BỘ SÁCH LUYỆN ĐỀ ĐỘC QUYỀN
Câu hỏi:
Hoà tan hết 25,2g kim loại M trong dung dịch axit HCl, sau phản ứng thu được 10,08 lít H2 (đktc). Kim loại M là:
Phương pháp giải:
Đổi mol H2.
Viết PTHH xảy ra: M+nHCl→MCln+n2H2
Tính mol M theo mol H2. Từ đó tìm được mối liên hệ giữa MM và n. Kẻ bảng chạy giá trị của n ta tìm được M
Lời giải chi tiết:
nH2(đktc) = 10,08 : 22,4 = 0,45 (mol)
Giả sử kim loại M có hóa trị n (1 ≤ n ≤ 3)
M+nHCl→MCln+n2H2
(mol) 0,45
nH2=n2nM⇒nM=2nH2n=0,9n⇒M=mMnM=25,20,9n=28n
Lập bảng:
Vậy M là Sắt (Fe)
Đáp án C